Focus on Cellulose ethers

Menene Cellulose Ether ake amfani dashi?

1. Overview:

Cellulose ether wani fili ne na polymer na halitta, tsarin sinadarai shine polysaccharide macromolecule wanda ya dogara da β-glucose mai anhydrous, kuma akwai rukunin hydroxyl na farko guda ɗaya da ƙungiyoyin hydroxyl na biyu akan kowane zobe na tushe.Ta hanyar gyare-gyaren sinadarai, ana iya samun jerin abubuwan da aka samo asali na cellulose, kuma ether cellulose yana ɗaya daga cikinsu.Cellulose ether wani fili ne na polymer tare da tsarin ether wanda aka yi da cellulose, irin su methyl cellulose, ethyl cellulose, hydroxyethyl cellulose, hydroxypropyl cellulose, carboxymethyl cellulose, da dai sauransu. Gabaɗaya, ana iya samun shi ta hanyar aikin alkali cellulose da monochloroalkane, ethylene oxide. , propylene oxide ko monochloroacetic acid.

2. Ayyuka da Features:

(1) Siffofin bayyanar

Cellulose ether gabaɗaya fari ne ko fari fari, mara wari, mara guba, foda mai ɗimbin ruwa, mai sauƙin ɗaukar danshi, kuma yana narkar da shi a cikin ruwa mai ɗanɗano ɗanko.

(2) Samuwar fim da mannewa

Etherification na ether cellulose yana da tasiri mai girma akan halayensa da aikinsa, irin su solubility, ikon yin fim, ƙarfin haɗin gwiwa da juriya na gishiri.Cellulose ether yana da babban ƙarfin inji, sassauci, juriya na zafi da juriya na sanyi, kuma yana da dacewa mai kyau tare da resins daban-daban da masu amfani da filastik, kuma ana iya amfani dashi don yin robobi, fina-finai, varnishes, adhesives, latex da Drug coating kayan, da dai sauransu.

(3) Solubility

Methylcellulose yana narkewa a cikin ruwan sanyi, ba zai iya narkewa a cikin ruwan zafi, kuma yana narkewa cikin wasu kaushi na halitta;methyl hydroxyethyl cellulose yana narkewa a cikin ruwan sanyi, wanda ba zai iya narkewa a cikin ruwan zafi da kaushi na kwayoyin halitta.Koyaya, lokacin da maganin methylcellulose da methylhydroxyethylcellulose mai ruwa ya yi zafi, methylcellulose da methylhydroxyethylcellulose za su yi hazo.Methylcellulose yana hazo a 45-60 ° C, yayin da zafin hazo na gauraye etherified methyl hydroxyethyl cellulose yana ƙaruwa zuwa 65-80 ° C.Lokacin da aka saukar da zafin jiki, hazo ya sake narkewa.Hydroxyethyl cellulose da sodium carboxymethyl hydroxyethyl cellulose ne mai narkewa a cikin ruwa a kowane zafin jiki da kuma insoluble a Organic kaushi.

(4) kauri

Cellulose ether narke cikin ruwa a cikin nau'i na colloidal, kuma danko ya dogara da matakin polymerization na ether cellulose.Maganin ya ƙunshi hydrated macromolecules.Saboda haɗakarwar macromolecules, yanayin kwararar hanyoyin mafita ya bambanta da na ruwan Newtonian, amma yana nuna halin da ke canzawa tare da canje-canjen ƙarfin ƙarfi.Saboda tsarin macromolecular na cellulose ether, danko na bayani yana ƙaruwa da sauri tare da karuwa da hankali kuma yana raguwa da sauri tare da karuwar zafin jiki.

Aikace-aikace

(1) Masana'antar mai

Sodium carboxymethyl cellulose ana amfani da shi ne wajen hako mai, kuma ana amfani da shi wajen kera laka don kara danko da rage asarar ruwa.Yana iya tsayayya daban-daban mai narkewa gishiri gurbatawa da kuma kara mai dawo da.Sodium carboxymethyl hydroxypropyl cellulose (NaCMHPC) da sodium carboxymethyl hydroxyethyl cellulose (NaCMHEC) ne mai kyau hakowa laka magani jamiái da kuma kayan don shirya kammala ruwaye, tare da high slurrying kudi da gishiri juriya, Kyakkyawan anti-calcium yi, mai kyau danko-ƙara ikon, zazzabi juriya. (160 ℃) dukiya.Ya dace da shirya ruwa mai hakowa don ruwa mai kyau, ruwan teku da cikakken ruwan gishiri.Ana iya ƙirƙira shi a cikin ruwa mai hakowa na nau'ikan yawa (103-127g / cm3) ƙarƙashin nauyin calcium chloride, kuma yana da ɗanɗano da ƙarancin ƙarancin ruwa, ƙarfin ƙarfinsa-ƙaramar ƙarfinsa da ƙarancin ƙarancin ruwa sun fi hydroxyethyl cellulose kyau. , kuma yana da kyau ƙari don ƙara yawan man fetur.

Sodium carboxymethyl cellulose ne na cellulose wanda aka yi amfani da ko'ina wajen aiwatar da hakar mai.Ana amfani da shi wajen hako ruwa, ruwan siminti, karyewar ruwa da inganta dawo da mai, musamman wajen hako ruwa.Yana taka rawa musamman na rage asarar ruwa da haɓaka danko.Hydroxyethyl cellulose (HEC) ana amfani da shi azaman ƙarar laka da kuma daidaitawa a cikin aikin hakowa, kammala rijiyar da siminti.Idan aka kwatanta da sodium carboxymethyl cellulose da guar danko, hydroxyethyl cellulose yana da kyau thickening sakamako, karfi yashi dakatar, high gishiri iya aiki, mai kyau zafi juriya, kananan hadawa juriya, kasa ruwa asarar, da gel karya.Block, ƙananan ragowar da sauran halaye, an yi amfani da su sosai.

(2) Masana'antar gine-gine da fenti

Sodium carboxymethyl cellulose za a iya amfani da a matsayin retarder, ruwa riƙewa wakili, thickener da kuma dauri ga ginin masonry da plastering turmi admixtures, kuma za a iya amfani da filastar, turmi da kuma ƙasa matakin kayan don gypsum tushe da ciminti tushe Ana amfani da a matsayin dispersant, ruwa. retaining wakili da thickener.Masonry na musamman da plastering turmi admixture sanya na carboxymethyl cellulose, wanda zai iya inganta workability, ruwa riƙewa da tsaga juriya na turmi, da kuma kauce wa fatattaka da voids a cikin toshe bango.ganga.Gina kayan ado na saman Cao Mingqian da sauransu sun yi wani abu mai kyau ga muhalli daga methyl cellulose.Tsarin samarwa yana da sauƙi kuma mai tsabta.Ana iya amfani da shi don babban bangon bango da fale-falen dutse, kuma ana iya amfani dashi don ado saman ginshiƙai da abubuwan tarihi.

(3) Masana'antar sinadarai ta yau da kullun

A stabilizing viscosifier sodium carboxymethyl cellulose taka rawa da watsawa da kuma dakatar stabilization a manna kayayyakin m foda albarkatun kasa, da kuma taka rawar da thickening, dispersing da homogenizing a cikin ruwa ko emulsion kayan shafawa.Ana iya amfani dashi azaman stabilizer da tackifier.Emulsion stabilizers ana amfani dashi azaman emulsifiers, thickeners da stabilizers ga man shafawa da shampoos.Sodium carboxymethyl hydroxypropyl celluloseza a iya amfani da a matsayin stabilizer ga man goge baki adhesives.Yana da kyawawan kaddarorin thixotropic, wanda ke sa man goge baki yayi kyau a cikin tsari, adana dogon lokaci ba tare da nakasawa ba, da uniform da ɗanɗano mai ɗanɗano.Sodium carboxymethyl hydroxypropyl cellulose yana da mafi girman juriya na gishiri da juriya na acid, kuma tasirinsa ya fi na carboxymethyl cellulose.Ana iya amfani dashi azaman mai kauri a cikin wanki da wakili na anti-tabo.Dispersion thickener a cikin samar da kayan wanka, sodium carboxymethylcellulose ne kullum amfani da matsayin datti dispersant ga wanke foda, a thickener da dispersant ga ruwa wanka.

(4) Magunguna da masana'antar abinci

A cikin Pharmaceutical masana'antu, hydroxypropyl carboxymethylcellulose (HPMC) za a iya amfani da a matsayin magani excipient, yadu amfani a cikin baka miyagun ƙwayoyi matrix sarrafawa saki da kuma ci gaba da shirye-shiryen saki, a matsayin saki retarding abu don tsara saki da kwayoyi, a matsayin shafi abu don jinkirta Saki. formulations, mika-saki pellets, mika-saki capsules.Mafi yawan amfani da su sune methyl carboxymethyl cellulose da ethyl carboxymethyl cellulose, irin su MC, waɗanda galibi ana amfani da su don yin allunan da capsules, ko kuma don suturar allunan da aka yi da sukari.Za'a iya amfani da ethers masu mahimmanci na cellulose a cikin masana'antar abinci, kuma suna da tasiri masu kauri, masu daidaitawa, abubuwan haɓakawa, wakilai masu riƙe ruwa da injin kumfa a cikin abinci daban-daban.Methyl cellulose da hydroxypropyl methyl cellulose an gane su azaman physiologically marasa lahani na rayuwa inert abubuwa.High-tsarki (sama da 99.5%) carboxymethylcellulose (CMC) za a iya kara wa abinci, kamar madara da kuma cream kayayyakin, condiments, jams, jelly, gwangwani abinci, tebur syrup da abin sha.Carboxymethyl cellulose tare da tsafta fiye da 90% ana iya amfani dashi a cikin abubuwan da suka shafi abinci, kamar sufuri da adana sabbin 'ya'yan itatuwa.Irin wannan kundi na filastik yana da fa'idodin kyakkyawan sakamako mai kiyayewa, ƙarancin ƙazanta, rashin lalacewa, da samar da injina cikin sauƙi.

(5) Kayan aikin gani da lantarki

Electrolyte thickening stabilizer yana da high tsarki na cellulose ether, mai kyau acid juriya da gishiri juriya, musamman low baƙin ƙarfe da nauyi karfe abun ciki, don haka colloid ne sosai barga, dace da alkaline batura, zinc-manganese baturi Electrolyte thickening stabilizer.Yawancin ethers cellulose suna nuna crystallinity na ruwa mai zafi.Hydroxypropyl cellulose acetate yana samar da lu'ulu'u na thermotropic cholesteric ruwa ƙasa da 164 ° C.


Lokacin aikawa: Janairu-12-2023
WhatsApp Online Chat!